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MISINGI YA SHERIA KATIKA KUSIMAMIA HAKI NA WAJIBU KWA 

WATUMISHI WA UMMA 

 

1.0 UTANGULIZI 

Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 ndiyo inayotoa uwezo kwa 

Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu katika Utumishi wa Umma na 

kuweka misingi ya namna masuala hayo yanavyopaswa 

kushughulikiwa. Utekelezaji wa Sheria hii hufanyika pia kupitia Kanuni 

za Utumishi wa Umma za mwaka 2003; Taratibu za Uendeshaji katika 

Utumishi wa Umma za mwaka 2003; Taratibu Bora za Uendeshaji wa 

Masuala ya Ajira na Nidhamu katika Utumishi wa Umma za mwaka 

2007; Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za mwaka 2009; 

na Miongozo na Nyaraka mbalimbali za kiutumishi. 

 

Mada hii inakusudia kuwaelimisha Watumishi wa Umma kuhusu 

misingi ya kisheria inayosimamia haki na wajibu wao ili kila mmoja 

katika nafasi yake ahakikishe kuwa anatekeleza majukumu yake na 

anapata stahiki zake kwa mujibu wa sheria. 

 

2.0 MAANA YA HAKI NA WAJIBU KATIKA UTUMISHI WA UMMA 

 

2.1 Wajibu wa Watumishi wa Umma 

Wajibu ni kile ambacho mtu analazimika, anapaswa au hana 

hiari kufanya; wajibu ni kuhusika juu ya jambo fulani.  Jambo 

lenyewe lazima liwe linahitaji utendaji, utekelezaji au utimizaji; 

kwa Watumishi wa Umma, wajibu wao, kwa mfano, ni kutoa 

huduma kwa wananchi mbalimbali katika maeneo na ngazi 

tofauti tofauti, kuheshimu sheria, kuzingatia maelekezo na 

maagizo na kutekeleza kazi zote za Mwajiri wake 

kwa kuzingatia utaratibu na kwa mujibu wa mgawanyo wa kazi 

au majukumu. 
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Aidha, kwa watumishi wenye dhamana, wajibu wao ni 

kuhakikisha kuwa huduma zinatolewa kwa usahihi; kwa wakati 

na kwa ukamilifu; kuhakikisha kuwa watumishi wana uwezo, 

sifa, nyenzo na mazingira mazuri ya kuwawezesha kutoa 

huduma, na kuhakikisha kuwa kila mtumishi aliye chini yake 

amegawiwa majukumu au kazi  na kwamba kila mtumishi 

anatekeleza majukumu yake ipasavyo. Kadhalika kuhakikisha 

haki, maslahi na stahili za watumishi zinatimizwa. Wajibu 

wakati fulani hufanana kidogo na majukumu katika tafsiri. 

Wakati mwingine wajibu usipotekelezwa huweza kusababisha 

mgogoro na mgongano kati ya mwenye wajibu na mtoa haki. 

 

2.2 Haki za Watumishi wa Umma 

Haki ni jambo au kitu ambacho mtu anapaswa apate kutoka 

kwa mtu mwingine au kutoka kwenye mamlaka fulani; inaweza  

kuwa  miongoni  mwa  yale  yaliyotajwa kwenye Katiba, Sheria, 

Kanuni, Maagizo au maelekezo mbalimbali; haki ni lazima 

kutimizwa au kutolewa na isipotolewa au ikikiukwa hudaiwa; 

wakati mwingine kutotimizwa haki kunaweza kusababisha 

mgogoro na mgongano kati ya mwenye haki na anayepaswa 

kuitoa au kuitimiza; na kwa Watumishi wa Umma haki zao ni 

kama vile maslahi mbalimbali,  mafunzo, kupandishwa cheo, 

kuheshimiwa, kuthaminiwa, kusikilizwa, kushirikishwa, 

kurekebishwa na kuadhibiwa. 

 

 

3.0 MASUALA YA KIUTUMISHI AMBAYO NI HAKI NA WAJIBU 

KWA WATUMISHI  

 

3.1 Masuala ya Ajira 

3.1.1 Kuthibitishwa kazini/cheo 

Watumishi wote wa Umma wanaoajiriwa kwa malipo ya 

pensheni watawajibika kutumikia muda wa majaribio 
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usiozidi miezi kumi na miwili (12). Miezi mitatu (03) kabla 

ya kuisha kwa muda wa majaribio mwajiri atatathmini 

kama mtumishi anaweza kuthibitishwa kazini; anapaswa 

kuongezewa muda wa majaribio ili kuboresha utendaji 

wake au ajira yake inapaswa kutenguliwa. Mamlaka ya 

Ajira inaweza kusitisha ajira ya mtumishi yeyote 

anayetumikia muda wa majaribio kama utendaji wa 

mtumishi huyo utakuwa hauridhishi ili mradi amezingatia 

matakwa ya sharia.  

Aidha, Mtumishi atathibitishwa katika cheo 

alichopandishwa katika muda wa miezi sita (06) iwapo 

ataonyesha kumudu vyema madaraka ya cheo hicho. 

 

3.1.2 Upandishwaji vyeo  

Kupanda cheo ni kutoka ngazi moja kwenda kwenye 

ngazi ya juu yake kikazi kwa mujibu wa Muundo wa 

Utumishi husika.  

Kwa mujibu wa Kanuni ya 3 ya Kanuni za Utumishi wa 

Umma za mwaka 2003, kupanda cheo/kuteuliwa ni 

kutoka ngazi ya chini kwenda ya juu ambapo mchakato 

huo husababisha kuongezeka kwa mshahara wa mtumishi 

aliyepandishwa cheo. 

        

Mchakato na vigezo vya upandishwaji vyeo umeainishwa 

katika Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 pamoja 

na Kanuni zake za mwaka 2003 na Kanuni za Kudumu za 

Utumishi wa Umma za mwaka 2009. Lengo ni kuhakikisha 

kuwa Mtumishi wa Umma anayepandishwa cheo anakidhi 

sifa za muundo husika. Vigezo hivyo ni pamoja na 

kuwepo kwa nafasi zilizo wazi zilizoidhinishwa na 

Mamlaka husika na kutengewa fedha katika bajeti; 

utendaji kazi mzuri wenye matokeo kwa kuzingatia vigezo 
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vya upimaji kazi, vilivyoainishwa katika tathmini ya wazi 

ya utendaji kazi (OPRAS); sifa za Muundo wa Utumishi 

husika na ukubwa kazini. 

 

  3.1.3 Kubadilisha kazi 

Kumbadilisha mtumishi kutoka kazi moja kwenda kazi 

nyingine kwa madhumuni ya kukidhi matilaba ya kazi (Job 

satisfaction). Kwa mfano Mwalimu kuwa Afisa Rasilimali 

watu. Utaratibu wa kuwabadilisha kazi Watumishi wa 

Umma „Re-categorization‟ umefafanuliwa na Barua ya 

Katibu Mkuu, UTUMISHI, Kumb. Na. C/AC.44/45/01/A/83 

ya tarehe 01/12/2009). 

 

Watumishi wa Umma ambao wamejiendeleza katika 

Nyanja tofauti na zile walizokuwa wakizifanyia kazi ili 

wabadilishwe kazi, ni lazima kuwepo nafasi iliyokasimiwa 

kwenye bajeti ya mishahara. Kubadilishwa kazi kwa 

Mtumishi aliyejipatia sifa tofauti na zile alizokuwa 

akizifanyia kazi kutategemea mahitaji ya Mwajiri na 

uwepo wa Ikama. 

 

Watakaobadilishwa kazi wataingizwa kwenye vyeo vya 

kuingilia kwenye hiyo kada mpya ili kulinda ukubwa kazini 

kwa Watumishi ambao tayari wamekuwepo kwenye kada 

husika. 

 

     3.1.4 Kubadilisha cheo  

Kumpandisha mtumishi hadhi baada ya kupata sifa 

zinazomuwezesha kubadilishwa na kupandishwa hadhi, 

kuingia katika muundo wa kitaaluma (kwa mfano 

kumpandisha hadhi Afisa Kilimo Msaidizi kuwa Afisa 

Kilimo Daraja la II). 
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3.1.5 Upimaji wa Utendaji Kazi wa Wazi (OPRAS) 

Serikali imeweka utaratibu kwamba, Waajiri wote katika 

Utumishi wa Umma wawe na mfumo wa Usimamizi na 

Utendaji Kazi unaolenga kupima matokeo ya Utendaji kazi 

kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Utumishi wa Umma 

Sura ya 298 Kifungu cha 6(1)(a), Kanuni ya 22(1) ya 

Kanuni za Utumishi wa Umma za 2003 na Kanuni D.62 ya 

Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma, 2009. Taarifa 

zinazopatikana kutokana na tathmini hiyo, zitatumika 

katika kupandishwa cheo, kutoa tuzo, au adhabu na 

kupanga mpango wa mafunzo. 

 

        3.2 Likizo  

           3.2.1  Likizo ya mwaka  

     Kila mtumishi wa Umma anastahili/anatakiwa kupewa    

likizo ya siku 28 kwa kuzingatia mzunguko wake wa likizo 

(leave cycle) na anastahili kulipwa nauli mara moja ndani 

ya mzunguko wa likizo wa miaka miwili. Katika hali ya 

kawaida hakuna mtumishi anayestahili likizo ya mwaka 

kabla ya kutimiza miezi nane (8) tangu kuajirwa kwake. 

Mzunguko wa likizo (leave circle) unaanzia tarehe ambayo 

mtumishi aliajiriwa kwa mara ya kwanza isipokuwa kwa 

watumishi walio katika masharti ya mkataba. Likizo ya 

mwaka ni kwa mujibu wa Kanuni ya H. ya Kanuni za 

Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009 na Kanuni 

ya 97 -102 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 

2003). 

 

3.2.2 Likizo ya Ugonjwa 

Kwa mujibu wa Kanuni K.11 ya Kanuni za Kudumu za 

Utumishi wa Umma za mwaka 2009 na Kanuni ya 100 cha 

Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003 

vinafafanua likizo ya ugonjwa kuwa ni ruhusa ya 
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kutokuwepo kazini anayopewa mtumishi kutokana na 

sababu za ugonjwa. Likizo hiyo hutolewa baada ya 

mtumishi mgonjwa kutoa taarifa kwa Mwajiri ikiwa 

imeambatana na ripoti ya Daktari/hospitali 

inayofahamika. Watumishi wote wa Umma ukiondoa wale 

wanaofanya kazi kwa masharti ya muda, wataruhusiwa 

kuwa na likizo ya ugonjwa isiyozidi miezi 6 ya kulipwa 

mshahara mzima na miezi 6 ya kulipwa nusu mshahara 

katika kipindi cha ugonjwa. 

 

Pale kunapokuwa na haja ya kuongeza kipindi kingine cha 

likizo ya ugonjwa, suala la kuachishwa kazi kwa mtumishi 

husika litazingatiwa kwa sababu za ugonjwa. 

 

  3.2.3 Likizo ya Dharura (Special Leave of Absence) 

Kwa mujibu wa Kanuni H.14 ya Kanuni za Utumishi wa 

Umma Toleo la Mwaka 2009 Likizo Maalum inatolewa 

katika maeneo yafuatayo:-  

 

(i)   Tukio la Michezo  

Mtumishi wa Umma anaweza kupewa ruhusa ya 

kushiriki kwenye shughuli matukio ya michezo 

yanayofanyika ngazi ya Taifa au Kimataifa. Ruhusa hii 

inajulikana kama Likizo Maalum. 

 

(ii)  Mazishi ya ndugu wa karibu  

Mtumishi wa Umma aliyefiwa na ndugu wa karibu, 

anaweza kupewa ruhusa (likizo) maalum ya siku 14 

kuhudhuria mazishi ya ndugu yake wa karibu. Kwa 

mujibu wa Kanuni H.14 (3) ndugu wa karibu ni Baba 

Mzazi, Mama Mzazi, Mke, Mume na Mtoto. Likizo hii 

ni siku 14 haitahusisha haki ya likizo ya mwaka aliyo 

nayo mtumishi. 
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(iii) Kuhudhuria Mikutano ya Vyama vya 

Wafanyakazi  

Mtumishi wa Umma wa kundi lolote isipokuwa 

aliyekatazwa na Sheria kushiriki katika Vyama vya 

Wafanyakazi, ana haki ya kupewa likizo maalum, 

ikiwa amechaguliwa kuhudhuria /kushiriki mikutano, 

semina au kazi yoyote ya Chama fulani cha 

Wafanyakazi. Mf. TUGHE, RAAWU n.k. 

 

(iv) Kushughulikia Masuala Binafsi 

 Hutolewa kwa Mtumishi anayeomba kwenda 

kushughulikia masuala binafsi na hukatwa kutoka 

kwenye likizo yake ya mwaka ila ni uamuzi wa 

Mwajiri kukubali au kutokubali. 

 

3.2.4 Likizo ya Uzazi (Maternity Leave) H. 12 ya Kanuni 

(2009) na Kanuni ya 98 (2003).  

 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 98 ya Kanuni za Utumishi wa 

Umma za 2003, pamoja na Kanuni H.12 ya Kanuni za 

Kudumu za Utumishi wa Umma Toleo la 2009, Likizo ya 

Uzazi ya Mwanamke (Maternity Leave) ni likizo ya siku 84  

kwa Mtumishi atakayepata mtoto mmoja na siku 14 

zitaongezwa kwa atakayepata mtoto zaidi ya mmoja 

inayotolewa mara moja ndani ya miaka mitatu tangu 

likizo ya mwisho ya uzazi kwa watumishi wa Umma walio 

chini ya masharti ya kudumu. Likizo hii haiahirishwi na 

haichukuliwi sambamba na likizo ya mwaka na 

hairuhusiwi kuchukuliwa kama likizo ya ugonjwa. 

 

Kwa Mtumishi atakayefiwa na mtoto ndani ya miezi 12 

baada ya kujifungua, atastahili kupewa likizo ya uzazi 

tena hata kama atapata mtoto mwingine chini ya miaka 



8 
 

mitatu (H. 12(5) na Kanuni ya 98(2). Mtumishi husika 

ataendelea kulipwa mshahara wake kama kawaida (H. 

12(1) na Kanuni ya 98(1). Aidha, ataruhusiwa kutoka 

ofisini masaa mawili kabla ya muda wa kutoka kazini kwa 

miezi sita baada ya likizo ya uzazi kuisha ili akanyonyeshe 

(H. 12(3). 

 

3.2.5  Likizo ya Uzazi (Paternity Leave)    

 Kwa mujibu wa Kanuni H.13 ya Kanuni za Kudumu za 

Utumishi wa Umma Toleo la Mwaka 2009, Mwanaume 

mtumishi wa Umma ambaye mke wake amejifungua, ana 

haki ya kupata likizo ya angalau siku tano (5) ndani ya 

kipindi cha siku saba tangu mke kujifungua na awe baba 

wa mtoto aliyezaliwa.  

 

       3.2.6 Likizo Bila Malipo (H. 19 na Kanuni ya 99) 

 Hutolewa na Katibu Mkuu, UTUMISHI 

 Maombi hupelekwa kwa Katibu Mkuu, UTUMISHI 

kupitia kwa Mwajiri wako 

 Sababu za kupewa likizo hiyo ni kuhudhuria masomo 

ya juu, kushiriki uchaguzi wa kisiasa na kumfuata 

mwenza nje ya nchi. 

 

        3.2.7 Likizo ya Kunoa Ubongo (Sabbatical Leave). 

Kwa mujibu wa Kanuni H.20 ya Kanuni za Kudumu za 

Utumishi wa Umma Toleo la Mwaka 2009, Likizo ya 

Kunoa Ubongo hutolewa kwa mtumishi wa Umma 

anayejiunga na au kufanya kazi katika Taasisi 

inayotambulika na Serikali au kutembelea (kuzuru) Taasisi 

zilizo katika nchi za Jumuiya ya Madola, au mahali 

pengine kwa malengo ya kupata maarifa ya kuongeza tija 

na ufanisi wa kazi za Taasisi anayotoka. Likizo hii 

hutolewa kwa masharti yafuatayo:- 
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(i) Mtumishi awe amethibitishwa kazini na awe na sifa 

na uzoefu unaohitajika kwenye Taasisi ya Kimataifa 

inayohusika.  

(ii) Ruhusa ya likizo hii hutolewa na Katibu Mkuu 

UTUMISHI kwa watumishi wa Umma ngazi zote 

isipokuwa kwa watumishi wenye cheo cha Utendaji 

Mkuu ruhusa hutolewa na Katibu Mkuu Kiongozi.  

(iii) Likizo hii hutolewa kwa muda usiozidi miezi 12, na 

mara moja katika kipindi cha miaka mitano. 

 

3.2.8 Likizo Kabla ya Kustaafu (H. 8 na Kanuni ya 102) 

Likizo ya kustaafu hutolewa kwa Mtumishi anayetarajia 

kustaafu siku 28 kabla tarehe yake ya kustaafu Mtumishi 

atastahili kulipwa nauli ya likizo wakati wa likizo hii bila 

kujali kama likizo iliyopita alilipwa. 

 

3.3 Mafunzo kwa Watumishi wa Umma. 

 Aya ya 4.8 ya Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 

Umma, Toleo Na.2 la Mwaka 2008 inaeleza maana ya dhana ya 

maendeleo ya watumishi kuwa ni kumwendeleza mtumishi 

kitaaluma, kurithishana madaraka katika utumishi na 

upandishwaji vyeo kama ilivyoanishwa katika Kanuni G.1(2) ya 

Kanuni za kuduma za Utumishi wa Umma Toleo la mwaka 

2009. Aidha, Kanuni G.1 (7) inamtaka kila Mwajiri kuandaa 

Mpango wa Mafunzo wa Taasisi baada ya kubainisha mahitaji 

ya mafunzo. Pia, kila Taasisi inahitaji kutenga fedha za 

kuwezesha utekelezaji wa Mpango wa Mafunzo katika Bajeti ya 

mwaka ya Taasisi. 

 

Kwa mujibu wa Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi 

wa Umma Toleo la 2, 2008, Kanuni za Utumishi wa Umma na 
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Kanuni za Kudumu, maendeleo ya mtumishi (mafunzo) 

yanahusisha kumuendeleza mtumishi na kumuimarisha 

kitaaluma na kiujuzi kwa ajili ya kuboresha utendaji wake wa 

kazi wa sasa na wa baadaye.  

 

           3.4 Nidhamu 

Pale ambapo mtumishi wa Umma anatenda kosa kuchukuliwa 

hatua za nidhamu ni haki yake.  

  

3.4.1 Aina za Uendeshaji wa Mashauri ya Nidhamu 

(i) Mwenendo wa makosa mazito [Kanuni    Na. 

42(1)].  

  Mwenendo wa makosa mazito unahusu makosa   

makubwa ambayo kama mtumishi mtuhumiwa 

atapatikana na hatia anaweza kupewa mojawapo ya 

adhabu zifuatazo:- 

 

 Kufukuzwa kazi, 

 Kuteremshwa cheo, au 

 Kupunguziwa mshahara 

 

    (ii) Mwenendo wa Makosa Mepesi (Kan. 43).  

Mwenendo huu unahusu makosa madogo ambayo 

adhabu yake haitapelekea mtumishi kufukuzwa 

kazi, kuteremshwa cheo au kukatwa mshahara. 

 

 3.4.2 Utaratibu wa kuchukulia hatua za nidhamu kwa 

Watumishi wa Umma 

 

(a) Uanzishwaji wa mchakato wa nidhamu 

 Mtumishi wa Umma asifukuzwe kazi kabla ya masharti 

yafuatayo ya kisheria kutimizwa:-  
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 Mtumishi apewe Hati ya Mashtaka;  

 Mtumishi apewe fursa ya kutosha kujitetea; 

 Uchunguzi ufanywe kwenye tuhuma husika kwa 

mujibu wa Kanuni za Utumishi wa Umma, 2003 

[Kif. 23(2)(a)(b) na (c)]  

    

  (b) Utaratibu wa kuchukulia hatua za nidhamu 

   (i) Uchunguzi wa Awali (Kan. 36)  

Mamlaka ya Nidhamu inapaswa kufanya 

uchunguzi wa awali ili kuiwezesha kujiridhisha 

kuhusu ukweli wa tuhuma husika na kuona 

kama kuna zinaweza kuthibitika. Kanuni hii 

haifafanui utaratibu utakaotumika kufanya 

uchunguzi huo. 

 

  (ii) Kumpumzishwa Kazi (Relieve of Duties)   

   (Kan. 37) 

 

Kama Mamlaka ya Nidhamu itaona kuwa 

kumruhusu mtumishi mtuhumiwa kuendelea 

na kazi kunaweza kuleta madhara au sio kwa    

manufaa ya umma, mtumishi mtuhumiwa 

anaweza kupumzishwa kutekeleza majukumu 

yake bila kuathiri malipo yake. Kipindi cha 

kupumzishwa kazi kisizidi siku 90. Kama kuna 

haja ya kuongeza siku, Mamlaka ya Nidhamu 

inapaswa kupata kibali cha Katibu Mkuu, 

UTUMISHI na muda huo hautazidi miezi 

miwili. (Aya ya 11.2 – 11.4 & 16 ya 

Taratibu Bora za Uendeshaji wa Masuala 

ya Nidhamu, 2007).  
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Kumpumzisha kazi mtumishi kutakoma mara 

tu taratibu za nidhamu zikianza, bila kujali 

muda ambao utakuwa umepita tangu 

kupumzishwa. 

 

  (iii) Kusimamishwa kazi (Interdiction) [Kan.  

   38(1) na (2)]  

 

 Mtumishi anaweza kusimamishwa kazi baada 

ya kupewa Hati ya Mashtaka. Mtumishi husika 

atalipwa si chini ya nusu mshahara wake na 

hataruhusiwa kutoka nje ya kituo chake cha 

kazi bila idhini ya Mamlaka yake ya Nidhamu. 

 

  (iv) Kuzuiwa kuendelea na kazi kwa muda  

    [(Suspension) (Kan.39 (1-2)]  

 

Mamlaka ya Nidhamu inaweza kumzuia 

mtumishi aliyapatikana na hatia kwa kosa la 

jinai kutekeleza majukumu yake katika kile 

kipindi ambacho Mamlaka ya Nidhamu 

inafikiria hatua za kinidhamu za kuchukua. 

Katika kipindi hiki tofauti na mtumishi 

aliyesimamishwa kazi au kupumzishwa, 

mtumishi husika hatalipwa mshahara bali 

atalipwa posho (Alimentary allowance) kwa 

kiwango cha 1/3 mshahara kamili (Gross) 

aliokuwa analipwa. 
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                         (c) Uendeshaji wa mashauri ya nidhamu kwa 

Makosa Mazito (Kan. 42) 

  

(i) Mashtaka na haki ya kujitetea (Kan. 

44(3)  

Kutolewa kwa Hati ya mashtaka na 

mtumishi mtuhumiwa  kupewa muda 

wa kutosha wa kuwasilisha utetezi wake 

dhidi ya mashtaka yanayomkabili (Notisi) ni 

moja ya masharti ya kisheria yaliyoelezwa 

katika Kifungu 23(2)(a)(b) na (c) cha 

Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya 

mwaka 2002. Utekelezwaji wa masharti 

haya umefafanuliwa katika Kanuni za 

Utumishi wa Umma za mwaka 2003, 

Kanuni 44 (1- 6). 

 

(ii) Hati ya Mashtaka [Kanuni ya 44 (1- 3) 

 Hati ya Mashtaka itaandaliwa na 

Mamlaka ya Nidhamu. 

 Hati ionyeshe kosa lililotendwa na 

kifungu cha Sheria au Kanuni 

kinachodaiwa kukiukwa na mtumishi 

mtuhumiwa. 

 Hati iainishe kwa ufasaha maelezo ya 

mashtaka yatakayomwezesha 

mtumishi mtuhumiwa  kujua 

tuhuma zinazomkabili ili aweze 

kujitetea ipasavyo. 
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(iii) Haki ya kujitetea [Kanuni ya 44(5)] 

Hati ya Mashtaka iambatanishwe na Notisi 

ya kumtaka mtumishi mtuhumiwa 

kuwasilisha utetezi wake kwa maandishi na 

apewe muda wa kutosha kuwasilisha 

utetezi sheria haitaji muda wa kuwasilisha 

utetezi huo.  

  

Mwongozo uliotolewa na Tume Kuhusu 

Mashauri Nidhamu na Rufaa kwa 

Watumishi wa Umma, Toleo  Na. 2 la 

mwaka 2009 umeweka muda  wa siku 14 

kuanzia tarehe ya kupokea Hati ya 

Mashitaka na Notisi. 

 

(iv) Mapokezi ya Hati ya Mashtaka (Kan.  

        44(4)  

 Mamlaka ya Nidhamu inawajibika 

kuhakikisha kwamba mtumishi mtuhumiwa 

amepokea Hati ya Mashtaka.  Pale ambapo 

haijulikani aliko Kanuni ya 57(2) itumike 

kumpelekea Hati ya Mashtaka kwa kuiacha 

mahali ambapo mtumishi husika alikuwa 

akiishi kabla ya kutoweka au kuituma 

kupitia anuani yake ya mwisho 

inayojulikana.  

 

(v) Kurekebisha Mashtaka [(Kan.38 (3)]  

  Kama Mtumishi Mtuhumiwa atakuwa 

amekabidhiwa Hati ya Mashtaka na Notisi 

na Mamlaka ya Nidhamu ikagundua kuwa 

Hati hiyo ina upungufu, inaruhusiwa 

kurekebisha upungufu huo na kutoa Hati 
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nyingine ndani ya siku 30 tangu tarehe ya 

kutolewa Hati ya kwanza. 

 

(vi) Kamati ya Uchunguzi [(Kan. 45(1)] 

Kamati ya Uchunguzi itaundwa kama 

mtumishi mtuhumiwa hatakirituhuma dhidi 

yake wakati akijibu Hati ya Mashtaka au 

iwapo ataamua kukaa kimya. Kama utetezi 

utaonyesha kuwa mtumishi mtuhumiwa 

amekirii makosa wazi wazi (complete 

admission), Mamlaka ya Nidhamu 

haitaunda Kamati ya Uchunguzi, badala 

yake, itaendelea kutoa adhabu [(Kan. Na. 

45(3)]. 

  

     (vii) Uteuzi wa Wajumbe wa  

     Kamati (Kan. 46)  

       Wajumbe wa Kamati ya Uchunguzi 

watakuwa na sifa zifuatavyo:- 

 

  Wawe na cheo cha Uandamizi na zaidi; 

  Wawe watumishi wa Umma; 

 Wawe na cheo kikubwa kuliko cha 

mtumishi   mtuhumiwa; 

  Jumla ya wajumbe isiwe chini ya wawili 

na isizidi wanne;  

 Uteuzi uzingatie Jinsi. 

 

(viii) Haki za mtumishi anayechunguzwa  

        (Kan. 47) 

 Kujulishwa kwa maandishi kuhusu 

tarehe, siku muda na mahali uchunguzi 

utakapofanyika; 
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 Kuhoji mwajiri na mashahidi wake; 

 Kupewa na kuhakiki vielelezo 

vilivyotolewa kama ushahidi dhidi yake; 

 Kuleta mashahidi wake na kuwasilisha 

vielelezo; 

 Kuwakilishwa na mtumishi wa Umma, 

wakili au mwakilishi wa chama chake 

cha wafanyakazi. 

 Mtumishi mtuhumiwa au mwakilishi 

wake kuwepo muda wote wa uchunguzi 

(Aya ya 16.6 ya Taratibu Bora, 

2007). 
 

(ix) Utoaji wa Adhabu (Kan. 48) 

Mara baada ya kupokea Taarifa ya Kamati 

ya Uchunguzi, Mamlaka ya Nidhamu, baada 

ya kutafakari ushahidi na ripoti hiyo, 

inapaswa kutoa uamuzi na kumjulisha 

mtumishi mtuhumiwa kuhusu uamuzi huo 

katika muda wa siku thelathini (30) kuanzia 

tarehe ya kupokea taarifa ya Kamati ya 

Uchunguzi [Kan. 48(6)]. Kushindwa kutoa 

uamuzi ndani ya siku 30 kutatafsiriwa kuwa 

mtumishi mtuhumiwa hana hatia kama 

inavyoainishwa chini ya Kanuni ya 48(9). 
  

Katika maamuzi yake, Mamlaka ya 

Nidhamu inawajibika kutoa sababu za 

maamuzi hayo na kumjulisha mtumishi 

haki, muda na mamlaka yake ya Rufaa. 
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      (d) Uendeshaji wa Mashauri ya Nidhamu kwa 

Makosa Mepesi [(Summary proceedings), 

(Kanuni 49)]. 

 

                    Utaratibu wa “Summary proceedings” unatumika 

pale ambapo Mamlaka ya Nidhamu inaona kuwa 

tuhuma zinazomkabili mtumishi mtuhumiwa haziwezi 

kusababisha afukuzwe kazi, au ateremshwe cheo au 

apunguziwe mshahara endapo tuhuma dhidi yake 

zitathibitika [(Kan43 (1)]. Mchakato wa 

ushughulikiaji wa makosa mepesi ni kama 

ifuatavyo:- 

 

(i) Hati ya Mashtaka [Kan.49 (1-2)] 

                Mamlaka ya Nidhamu itampatia mtumishi 

mtuhumiwa Hati ya Mashtaka na itatakiwa 

kumweleza muda ambao atatakiwa 

kuwasilisha utetezi wake. 

  

        (ii) Kufanya uchunguzi [Kan. 49 (3)]  

 Endapo Mamlaka ya Nidhamu itaona kuwa 

kuna umuhimu wa uchunguzi kufanyika 

kuhusu tuhuma zinazomkabili mtumishi 

mtuhumiwa, mtumishi husika atakuwa na haki 

ya kuwepo wakati wa uchunguzi na kutoa 

utetezi wake.  
 

        (iii) Kushindwa kuwasilisha utetezi [Kan.49 

    (4)]  

        Kama mtumishi mtuhumiwa atashindwa 

kuwasilisha utetezi wake kwa maandishi 

baada ya kupewa Hati ya Mashtaka, au 

akatoa utetezi ambao kwa maoni ya Mamlaka 
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ya Nidhamu hautoshelezi kumwondolea hatia 

kwa tuhuma zinazomkabili, Mamlaka ya 

Nidhamu itachukulia kuwa Mtumishi husika 

amepatikana na hatia na itaendelea na hatua 

ya kutoa adhabu. Mamlaka ya Nidhamu 

inaweza kumruhusu mtumishi yeyote wa 

Umma ambaye ana cheo kikubwa kuliko cha 

mtumishi mtuhumiwa kuchukua hatua za 

nidhamu dhidi ya mtuhumiwa kwa 

kumfungulia mashtaka na kufanya uchunguzi 

[Kan.49 (5)]. 

 

        (iv) Adhabu kwa makosa mepesi  

Adhabu zinazoweza kutolewa 

zimeorodheshwa katika Sehemu “B”ya Jedwali 

la Kwanza la Kanuni za Utumishi wa Umma, 

2003. Endapo mtumishi mtuhumiwa atakuwa 

ametenda mojawapo ya makosa 

yaliyooreshwa kwa mara ya nne na 

kuendelea, itabidi achukuliwa hatua chini ya 

Mwenendo wa Makosa Mazito. 

 

     (v) Kubadilisha mwenendo wa kuchukua  

   hatua [Kan.49(6)] 

 

Mamlaka ya Nidhamu inaweza kuamua 

kubadilisha utaratibu wa kushughulikia 

makosa mepesi na kuamua kufuata utaratibu 

wa kushughulikia makosa mazito kabla 

adhabu kutolewa, endapo itaona kuwa utetezi 

uliowasilishwa na mtumishi mtuhumiwa 

umeibua mambo ambayo yameongeza uzito 

wa tuhuma zilizokuwa zinamkabili.  
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3.5 Masuala ya Nidhamu na Makosa ya Jinai (Kan. 50). 

Mtumishi anapokabiliwa na Kesi ya Jinai mambo yafuatayo 

yatazingatiwa:- 

 

(i) Mtumishi hatafunguliwa mashtaka ya nidhamu mpaka 

Kesi ya Jinai iishe Mahakamani. 

 

(ii) Mashtaka ya nidhamu yakifunguliwa kisha mashtaka 

ya Jinai yakafunguliwa, mashtaka ya nidhamu 

yatasimama “stayed” mpaka Mahakama itoe uamuzi. 
 

(iii) Akiachiwa Mahakamani kwa sababu za kiufundi (on 

legal technicalities), kuachiwa huko hakutakuwa kizuizi 

dhidi ya kufunguliwa upya mashtaka ya nidhamu na 

kuadhibiwa kana kwamba hakukuwa na Shauri la Jinai 

Mahakamani. 
 

(iv) Mtumishi mtuhumiwa akipatikana na hatia 

mahakamani, Mamlaka ya nidhamu itachukulia 

kwamba amepatikana na hatia pia kwenye kosa la 

kinidhamu na kumpa Notisi kabla ya kumpa adhabu. 
 

(v) Hatua za nidhamu zisichukuliwe mpaka muda wa 

kukata rufaa upite  

 

3.6 Rufaa  

Kifungu cha 25 cha Sheria, Pamoja na Kanuni ya 60 ya Kanuni 

za Utumishi wa Umma za mwaka 2003, huanisha Mamlaka za 

Rufaa katika Utumishi wa Umma kama ifuatavyo:- 

 

 Watumishi wa Umma ambao Mamlaka yao ya Nidhamu ni 

Katibu Mkuu Kiongozi watakata rufaa kwa Rais. 
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 Watumishi wa Umma ambao Mamlaka yao ya Nidhamu ni 

Waziri mwenye dhamana na Utumishi wa Serikali za Mitaa, 

Watendaji Wakuu, na Mamlaka za Serikali za Mitaa watakata 

rufaa Tume ya Utumishi wa Umma. 

 

 Mtumishi au Mamlaka ya Nidhamu ambayo haitaridhika na 

Uamuzi wa Tume itakuwa na haki ya kukata rufaa kwa Rais 

ambaye uamuzi wake utakuwa wa mwisho. 

 

4.0 HITIMISHO 

Tume itaendelea kuwahimiza Watumishi wa Umma kuhusu  

kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi  za Utumishi wa 

Umma katika utekelezaji wa wajibu wao na kuhakikisha wanapata 

haki na maslahi yanayoendana na wajibu huo kwa wakati. Iwapo sisi 

sote tutatekeleza majukumu yetu kwa misingi ya Sheria, Kanuni na 

Taratibu, Serikali itaweza kujenga Utumishi wa Umma uliotukuka na 

wenye tija hivyo, kutimiza azma ya Serikali ya Awamu ya Tano ya 

kujenga Uchumi wa Kati.   

 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA 


